มีนาคม 29, 2010, 05:53:32 PM

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
วันนี้ คุณ ยิ้มแล้วยังครับ  ยิงฟันยิ้ม
กางเกงยีนส์ เกมส์
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาทำป้ายแนวกลาสกัน บน Illustrator ครับ  (อ่าน 178 ครั้ง)
~llOดมิu™~คsับ
สุดหล่อ
นายก"เด็กสยาม"
สภาผู้แทนราษฎร"เด็กสยาม"
Level and Hp mod by the DtTvB :: version 1.02 :: Made for Zone-IT.com Level 26:Exp 49%
HP: 19.2%

พลังความดี: 63
รับสมัค Mod เป็นจำนวนมาก ติดต่อ Admin เลยคับ

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
|
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:07:34 PM »

Permalink: มาทำป้ายแนวกลาสกัน บน Illustrator ครับ

ไม่ใช่ก็ไกล้เคียงครับ
เริ่มล่ะนะครับ

1.New File มาก่อน เลือกช่อง Unit เป็น Pixel นะครับ

2.ใช้เครื่องมือ Rectangle คลิ็กบนพื้นที่เปล่า จะมีหน้าต่างขึ้นมา ใส่ 5 X 5 Px

3.สร้าง 4 เหลี่ยมเล็กๆ 6-8 อัน ภายในกรอบสี่เหลี่ยมที่สร้างไว้ ตามชอบ ถ้าจะให้ลายถี่ก็เยอะหน่อย สีอะไรก็ได้ แต่ไม่ต้องมีขอบนะครับ แนวทแยงมุม จากนั้นลบกรอบออกไปซะ ตามรูปนะครับ

ลบกรอบออกไปซะ

4.เปลี่ยนสีให้เป็นสีขาวจากนั้นเลือกทั้งหมดแล้วลากไปใส่ใน Swatches (ถ้ามองไม่เห็นหน้าต่อง Swatches ให้ไปที่ Windows/Swatches เพื่อเปิดหน้าต่าง) เราก็จะได้ Pattern มาแล้วจะโชวอยู่ใน Show Pattern ดังรูป แล้วลบที่สร้างไว้ทิ้งซะนะครับ

6. เราจะมาทำกันต่อที่กรอบเน้อ ให้สร้างกรอบ 4 เลี่ยมมุมมน ขนาตามต้องการ โดยการใช้เครื่องมือ คลิีกบนพื้นที่ว่าง แล้วใส่ตามรูปก็ได้ แล้วกด โอเค

7.ใส่สีตามต้องการ ของผมทำกาเดียนนะครับ เลือกที่กรอบสี่เหลี่ยม แล้วกด Control+C แล้วจากนั้น กด Control + B เพื่อวางงานไว้ด้านล่าง แล้วใส่สีเส้นขอบ ใส่ ความ หนา 2 Pt
แล้วกด Control+F เพื่อวางที่เราก็อปปี้ไว้วางลงในตำแหน่งเดิมด้านบน
แล้วก็ไปกดที่ Pattern ที่รสร้างไว้ จะได้ดังรูป จากนั้นไปที่แท็ป Transparency ใส่ค่าไป20 %

8. กด Control+F อีกครั้งจากนั้น สร้างเลเยอร์ขึ้นมาอีก 1 เลเยอร์ จากนั้นลาก จุดที่อยู่ด้านท้ายของเลเยอร์ไปไว้อีกเลเยอร์นึง แล้วล็อคอันล่างไว้ ตามรูป

แล้วล็อกเลเยอร์ล่างไว้

9.เปลี่ยนให้เป็นสีขาวครับ แล้วใช้ Pen Tool จุดตามแบบผมนะครับโดยที่เส้นของ กรอบสี่เหลี่ยมยังทำงานอยู่นะครับ

10.แล้วใช้ เครื่องมือลูกศร สีขาว คลิ๊กจุดที่เราจะลบทิ้ง โดยกด Shift ค้างไว้ ครบแล้วกด Delete เราจะลบทั้ง 4 จุด ดังรูป

ผลที่ได้

11.แล้วเราก็มาตอเส้นกัน ใช้ Pen Tool ลากเส้นจากอีกจุดไปอีกจุด ดึงให้โค้งด้วยนะครับ แล้วไปใส่ค่า  Transparency ใส่ค่าไป20 % เกือบจะเสร็จแล้วครับพี่น้อง

12.สร้างเลเยอร์ขึ้นมาอีกอันแล้วเอาไว้ระหว่างกลาง ระหว่าง 1-2 และก็ใส่อะไรที่ต้องการในเลเยอร์นี้ ไม่ยากใช่ไหม ลองทำกันดูนะครับ ไม่เข้าใจถามได้นะครับ

สวัสดี you

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์